CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Ông Nguyễn Cao Kỳ qua đời tại Malaysia

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
30.07.11 6:00

avatar
Giao lưu với các bạn Sinh viên, học sinh ở khắp mọi miền Tổ Quốc

Thành viên

vevoicoinguon

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nữ
Tổng số bài gửi : 50
Điểm Thi Lịch Sử : 161
Hệ Thống Chấm Điểm : 4
Birthday : 10/10/1983
Ngày Tham Gia : 13/06/2010
Tuổi : 34
Đến từ : Cần Thơ
Công Việc : Cán Bộ Đoàn
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Giao lưu với các bạn Sinh viên, học sinh ở khắp mọi miền Tổ Quốc

Bài gửiTiêu đề: Ông Nguyễn Cao Kỳ qua đời tại Malaysia

 
TTO - Ông Nguyễn Cao Kỳ - cựu tướng không quân, thủ tướng và phó tổng thống chính quyền miền nam Việt Nam từ 1965 - 1967, đã qua đời sáng sớm 23-7 tại một bệnh viện ở Kuala Lumpur, Malaysia ở tuổi 81 do bệnh hô hấp. Cháu nội của ông - Peter Phan - nói với hãng tin AP.

“Sức khỏe của ông lúc đầu khá tốt, nhưng trong một vài tuần cuối, bỗng dưng yếu đi”, Peter Phan cho biết.

Ông Kỳ sinh ngày 8-9-1930 tại thị xã Sơn Tây, tỉnh Sơn Tây cũ (nay thuộc Hà Nội).

Ông Kỳ đã từng là tư lệnh không quân, sau đó trở thành thủ tướng của chính quyền Sài Gòn.

Từ năm 1967 đến 1971, ông là phó tổng thống chính quyền Sài Gòn dưới quyền Tổng thống Nguyễn Văn Thiệu.

Khi chính quyền Thiệu ở Sài Gòn sụp đổ vào năm 1975, ông Kỳ rời khỏi Việt Nam bằng cách lái trực thăng, đáp tới một tàu hải quân Mỹ.

Ông và gia đình cuối cùng định cư tại Mỹ, nơi ông đã sống một cuộc sống khá trầm lặng, tránh xa chính trường. Tuy nhiên, vào năm 2004, ông gây sự chú ý cho báo chí khi có một chuyến đi về quê hương gây tranh cãi sau 29 năm sống lưu vong.

“Những gì tôi đang cố gắng làm bây giờ là giúp đỡ đất nước tôi, Tôi có trách nhiệm với đất nước của tôi, tôi có lý lịch ở đây”, ông Kỳ nói với AP khi ông về thăm Hà Nội.

“Khi tôi còn là thủ tướng, tôi không cho người Mỹ bất cứ lý do nào để họ cho rằng tôi là con rối của họ”, ông Kỳ viết trong một quyển sách xuất bản năm 2002.

Từ sau chuyến về quê vào năm 2004, ông Kỳ đã trở về Việt Nam nhiều lần.

Ông Kỳ đã kết hôn 3 lần và có 6 người con và 14 cháu. Ông có 5 người con với người vợ đầu, một phụ nữ Pháp.

Người vợ thứ hai là một người Việt Nam - bà Đặng Tuyết Mai, nguyên là tiếp viên hàng không. Ông có với bà Mai một con gái là Nguyễn Cao Kỳ Duyên - người dẫn chương trình nổi tiếng trong cộng đồng người Việt tại hải ngoại.

Ông gặp người vợ thứ ba - bà Lê Kim - khi đang tạm trú ở Bangkok, Thái Lan.

Trưa 23-7, Nguyễn Cao Kỳ Duyên đã rời Việt Nam sang Malaysia để lo việc gia đình.


Ông Nguyễn Cao Kỳ - Ảnh: Internet

Nguồn: http://tuoitre.vn


30.07.11 6:03

avatar
Giao lưu với các bạn Sinh viên, học sinh ở khắp mọi miền Tổ Quốc

Thành viên

vevoicoinguon

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nữ
Tổng số bài gửi : 50
Điểm Thi Lịch Sử : 161
Hệ Thống Chấm Điểm : 4
Birthday : 10/10/1983
Ngày Tham Gia : 13/06/2010
Tuổi : 34
Đến từ : Cần Thơ
Công Việc : Cán Bộ Đoàn
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Giao lưu với các bạn Sinh viên, học sinh ở khắp mọi miền Tổ Quốc

Bài gửiTiêu đề: Re: Ông Nguyễn Cao Kỳ qua đời tại Malaysia

 
TTO - Tang lễ ông Nguyễn Cao Kỳ, cựu phó tổng thống chính quyền miền Nam Việt Nam từ 1967 - 1971, đã diễn ra hôm nay 29-7 tại Malaysia với sự có mặt nhiều người thân.

"Ông ấy muốn được nhớ đến như một người yêu quê hương sâu đậm và sẵn sàng làm mọi thứ vì quê hương. Tôi rất tự hào về cha mình”, con gái ông, Nguyễn Cao Kỳ Duyên, nói với hãng tin AP.

Con trai thứ ba của ông, Nguyễn Cao Đạt, cho biết cha mình là một người nồng hậu và có cách tiếp cận người khác rất đặc biệt.

Ông Kỳ qua đời hôm 23-7 ở tuổi 80 do bệnh phổi. Ông mất khi đang ở Kuala Lumpur, được biết là để thành lập một quỹ học bổng cho thanh niên sang học ở Mỹ.

AFP mô tả tang lễ có sự tham gia của khoảng 40 người, bao gồm người vợ hiện tại của ông là bà Lê Kim và các con cháu.

Không gian tang lễ được bài trí nhiều hoa hồng trắng và hoa cẩm chướng tím theo yêu cầu của gia đình ông.

Ông Kỳ từ vị trí tư lệnh không quân Nam Việt Nam bước lên làm thủ tướng từ 1965 đến 1967, và sau đó làm phó tổng thống từ 1967 đến 1971. Khi Sài Gòn được giải phóng năm 1975, ông Kỳ cùng gia đình tản cư đến Mỹ.

Năm 2004, ông Nguyễn Cao Kỳ cùng vợ thứ ba là bà Lê Kim về thăm quê hương lần đầu tiên.

Ông Nguyễn Cao Kỳ được hỏa táng tại nhà tang lễ Nirvana của Malaysia cùng ngày và tro cốt ông sẽ được đưa sang Mỹ vào đầu tuần sau để người thân và bạn bè thăm viếng.

Nguồn: http://tuoitre.vn

 

Ông Nguyễn Cao Kỳ qua đời tại Malaysia

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: Khu vực cộng đồng-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create a free blog