CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 Tên con là Hoàng Sa

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
09.06.11 4:24

avatar
Xem phim, Cafe, Online....

Quản Lý

Duc Toan

Quản Lý

Xem lý lịch thành viên http://lichsu-ctu.info
Nam
Tổng số bài gửi : 673
Điểm Thi Lịch Sử : 102325
Hệ Thống Chấm Điểm : 159
Birthday : 20/11/1988
Ngày Tham Gia : 11/04/2010
Tuổi : 29
Đến từ : Trường Đại học Cần Thơ
Công Việc : Giảng Viên
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Xem phim, Cafe, Online....

Bài gửiTiêu đề: Tên con là Hoàng Sa

 



Tên Con Là HOÀNG SA

Hướng về phía Tây, biển xa tít tắp,
Từng đàn hải âu bay về chốn sương mây
Ráng dương đỏ chìm dần trong vô tận
Gió bùng lên lùa sóng vỗ miên man

Con khẽ hỏi tại sao kia bố
Đặt tên con là Trần thị Hoàng Sa???
Mỗi độ Xuân sang, bố lại dẫn con ra biển
Để kỷ niệm ngày sinh nhật của con
"Bé con " ạ, con ghi lời bố nhé
Đời bố sẽ thừa nếu thiếu biển, thiếú con
Ba mươi năm chĩu nặng mối ưu hờn
Con đã đem lại cho bố vạn niềm an ủi
Con làm bố nhớ những chàng trai trẻ
Dâng tuổi thanh xuân phục vụ dưới cờ
Nhớ biển trời xanh phấp phới ánh vàng son
Niềm kiêu hãnh là cháu con Trần Quốc Tuấn
Con làm bố nhớ quãng đời hồ hải
Giãi nắng tuần dương gìn giữ đất ông cha
Nhớ trứng chim, phốt phát Hoàng Sa
Nhớ những giọt mồ hôi dựng bia trấn đảo
Ngày hôm ấy, giặc lén cắm cờ đỏ đảo
Quân ta tràn lên dựng lại ngọn cờ vàng
Ghì súng gươm hùng khí ngất trời xanh
Giặc nổ súng, bãi cát vàng nhuốm máu
Hải pháo ta nổ dòn công kích địch
Trực xạ đài chỉ huy, tướng Tầu nát xác
Lưới đạn giăng vây quân thù truyền kiếp
Tầu giặc chìm dần, sôi sục Biển Đông
Ngày hôm ấy cũng là ngày định mệnh
Thuỷ thủ đoàn cùng Hạm Trưởng Nguỵ Thà
Chìm theo tầu bảo vệ đảo thiêng
Cột mốc muôn năm mang hồn Nhâït Tảơ
Sinh nhật của con, hãy đơm hoa hy vọng
Thế hệ đồng vai con gánh vác non sông
Xiết chặt mối keo sơn, kết đoàn dân tộc
Đuổi sạch quân thù , giành lại giang sơn
Con của Bố là bia chủ quyền sống
Của mẹ con và các chú bác con
Ngày mai kia giành lại đảo Cát Vàng
Con sẽ là người mang hoa dâng Đảo

Cát Vàng
San Diego, Đông 2003




Cứ đi rồi sẽ gặp! Cứ dấn thân rồi sẽ thành công! Cứ kiên trì rồi sẽ thắng!
Nguyễn Đức Toàn
Phone: 0978 883 183
Email: ductoan@ctu.edu.vn
Website: http://diendanlichsu.fairtopic.com

02.07.11 8:54

avatar
Thể thao, Ca hát, Lai rai vài chai...

Thành viên

QUOC VIET

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nam
Tổng số bài gửi : 28
Điểm Thi Lịch Sử : 39
Hệ Thống Chấm Điểm : 1
Birthday : 19/02/1989
Ngày Tham Gia : 27/04/2010
Tuổi : 29
Công Việc : sinh vien
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Thể thao, Ca hát, Lai rai vài chai...

Bài gửiTiêu đề: Re: Tên con là Hoàng Sa

 
Bài thơ rất hay rất cảm động !Hiện giờ đây ,trong lúc cả nước đang huờng về Biển Đông ,bất chấp mọi nguy hiểm ,ngăn cản của kẻ thù ,các con tàu của Tổ Quốc vẩn hiên ngang xé sóng lao về phía đông -giữ vững chủ quyền biển đảo của Dân Tộc !Muôn trùng Biển Đông giàu đẹp với Hoàng Sa ,Trường Sa -mãi mãi là phần máu thịt thiêng liên của Tổ Quốc ,của dân tộc Việt Nam chúng ta!


07.07.11 8:37

avatar
Giao lưu với các bạn Sinh viên, học sinh ở khắp mọi miền Tổ Quốc

Thành viên

vevoicoinguon

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nữ
Tổng số bài gửi : 50
Điểm Thi Lịch Sử : 161
Hệ Thống Chấm Điểm : 4
Birthday : 10/10/1983
Ngày Tham Gia : 13/06/2010
Tuổi : 34
Đến từ : Cần Thơ
Công Việc : Cán Bộ Đoàn
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Giao lưu với các bạn Sinh viên, học sinh ở khắp mọi miền Tổ Quốc

Bài gửiTiêu đề: Gần lắm Trường Sa

 
GẦN LẮM TRƯỜNG SA

Biết rằng xa lắm Trường Sa
Trùng dương ấy tôi chưa ra lần nào
Viết làm sao, viết làm sao
Câu thơ nào phải con tàu ra khơi

Thế mà đã có lòng tôi
Ở nơi cuối bến, ở nơi cùng bờ
Phải đâu chùm đảo san hô
Cũng không như một chùm thơ ngọt lành

Hỡi quần đảo cuối trời xanh
Như trăm hạt thóc vãi thành đảo con
Sóng bào mãi vẫn không mòn
Vẫn còn biển cả vẫn còn Trường Sa

Lời anh kể dẫn tôi ra
Bước lên ghềnh đá chim sa xuống đầu
Những loài chim biển hải âu
Tưởng người là loại chim đâu mới về

Sóng ù đặc cả tai nghe
Gió thường là trận bão ghê tốc nhà
Gặp hầm hào ở Trường Sa
Những người lính trẻ vừa xa đất liền

Anh ngồi kể rất bình yên
Mà sao sóng gió lại truyền sang tôi
Mà sao chùm đảo xa khơi
Nở tung toé tựa sao trời vụt lên

Nụ cười tôi giấc mơ đêm
Với quần đảo ấy đã liên quan nhiều
Những người lính đảo tiền tiêu
Chiều nay tiếng biển có kêu đầy hầm

Tay tôi tựa có ai cầm
Thì ra một lá me nằm trong tay
Sài Gòn cây sóng đôi cây
Trường Sa ngoài ấy người hay nhớ nhà

Nơi nào cũng đất ông cha
Sá chi sóng lạ là đà cơn say
Hỡi chùm đảo cuối chân mây
Đâu như chùm trái trên cây mà nhìn

Ở nơi sừng sững niềm tin
Hỡi quần đảo của bốn nghìn năm qua
Tấm lòng theo mũi tàu ra
Với tôi quần đảo Trường Sa rất gần

Lê Thị Kim





Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Tên con là Hoàng Sa

 

 

Tên con là Hoàng Sa

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: GIAO LƯU - GIẢI TRÍ :: Thơ Hay-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Free forum | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Create a blog