CHÀO MỪNG BẠN!

Vui lòng chọn "Đăng Nhập" nếu Bạn là Thành Viên.

Chọn "Đăng Ký" nếu Bạn chưa là Thành Viên.

Nếu Bạn chỉ dạo chơi thôi thì chọn mục còn lại.

Chúc các bạn có những giây phút thoải mái và những bài học bổ ích với Diễn Đàn Lịch Sử!


Chào mừng Thành viên thứ 110 -tuan khanh- tham gia vào Diễn Đàn của chúng ta!
 
Trang ChínhCalendarGalleryTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập
Duc Toan (673)
trongnguyen (104)
nguyenlinh (90)
xuanhoa20 (36)
nth999 (34)
673 Số bài - 58%
104 Số bài - 9%
90 Số bài - 8%
62 Số bài - 5%
50 Số bài - 4%
42 Số bài - 4%
36 Số bài - 3%
35 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%
34 Số bài - 3%

Share | 

 

 bà Trần Lệ Xuân qua đời tại Ý

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
13.05.11 10:23

avatar

Thành viên

hoa mua trang

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nữ
Tổng số bài gửi : 2
Điểm Thi Lịch Sử : 6
Hệ Thống Chấm Điểm : 0
Birthday : 14/11/1988
Ngày Tham Gia : 16/04/2010
Tuổi : 29
Đến từ : Hau Giang
Công Việc : SP Lich Su

Bài gửiTiêu đề: bà Trần Lệ Xuân qua đời tại Ý

 
Bà Trần Lệ Xuân qua đời tại Ý
TTO - BBC đưa tin bà Trần Lệ Xuân - vợ của ông Ngô Đình Nhu, cố vấn chính quyền ở miền nam Việt Nam trước giải phóng 1975 - đã qua đời lúc 2g sáng 24-4-2011 tại một bệnh viện ở Rome (Ý), hưởng thọ 87 tuổi.
Bà Trần Lệ Xuân sinh năm 1924 tại Hà Nội. Thân mẫu của bà là cháu ngoại của vua Đồng Khánh và em họ của vua Bảo Đại - vị vua cuối cùng của triều Nguyễn.
Thân phụ của bà là luật sư Trần Văn Chương, người từng giữ chức đại sứ chính quyền Sài Gòn tại Hoa Kỳ.
Năm 1943, bà kết hôn với ông Ngô Đình Nhu. Ông Ngô Đình Nhu là em trai và là cố vấn cho nhà lãnh đạo chính quyền Sài Gòn giai đoạn 1955 - 1963 là ông Ngô Đình Diệm, vì vậy bà Trần Lệ Xuân thường được gọi là “bà cố vấn”.
“Với các phát biểu và hành động thẳng thừng, nhiều khi bị chỉ trích là bất cẩn và quá khích, bà bị cáo buộc "lộng quyền", và có người cho rằng đã góp phần làm tăng sự bất mãn đối với chính quyền Ngô Đình Diệm, dẫn tới cuộc đảo chính ngày 1-11-1963”, BBC viết.
Khi xảy ra đảo chính dẫn đến cái chết của anh em ông Ngô Đình Diệm - Ngô Đình Nhu, bà Trần Lệ Xuân và trưởng nữ của bà là Ngô Đình Lệ Thủy đang ở nước ngoài.
Ông bà Ngô Đình Nhu có bốn người con, hai trai, hai gái. Ngô Đình Lệ Thủy qua đời vì tai nạn giao thông năm 1968 tại Pháp.
Bà Trần Lệ Xuân - thường gọi là bà Ngô Đình Nhu - còn là người khởi xướng chiếc áo dài cổ thuyền, khoét sâu (nhiều người gọi là "áo dài Trần Lệ Xuân"), tạo ra phong trào thời trang mới mặc áo dài hở cổ thời đó và cũng gặp không ít sự đả kích.
Những năm cuối đời, bà sống tại Rome, Ý.
--sưu tầm (tác giả:Q.PHÚ)--



15.05.11 20:58

avatar
Giao lưu với các bạn Sinh viên, học sinh ở khắp mọi miền Tổ Quốc

Thành viên

vevoicoinguon

Thành viên

Xem lý lịch thành viên
Nữ
Tổng số bài gửi : 50
Điểm Thi Lịch Sử : 161
Hệ Thống Chấm Điểm : 4
Birthday : 10/10/1983
Ngày Tham Gia : 13/06/2010
Tuổi : 34
Đến từ : Cần Thơ
Công Việc : Cán Bộ Đoàn
Sở Trường/ Sở Thích Sở Trường/ Sở Thích : Giao lưu với các bạn Sinh viên, học sinh ở khắp mọi miền Tổ Quốc

Bài gửiTiêu đề: Re: bà Trần Lệ Xuân qua đời tại Ý

 
Thành Kính Phân Ưu !
Cầu chúc cho Bà sớm được hưởng nhan thánh Chúa !
Bà Ngô Đình Nhu đã trút hơi thở cuối cùng thanh thản và an bình với tất cả các con và cháu nội ngoại quây quần bên giường bệnh. Bà đã nhận lãnh các phép bí tích cuối cùng với tràn đầy ân sủng của Chúa Phục Sinh. Bây giờ Bà đã “đoàn tụ” với Ông Cố Vấn Ngô Đình Nhu và cô trưởng nữ Ngô Đình Lệ Thuỷ mà bà hết lòng yêu thương quí mến.”

 

bà Trần Lệ Xuân qua đời tại Ý

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: NHÂN VẬT LỊCH SỬ :: Việt Nam-
Copyright ©2010 - 2012
Design by by Nguyen Duc Toan
Bản quyền by Nguyen Duc Toan
Nickname: nguyenductoan201188.
RSS RSS 2.0 XML MAP
Powered by phpBB Version 2.0 Lisenced
Copyright ©2010 - 2013
Lưu ý:Xem diễn đàn tốt nhất ở độ phân giải 1024x768 và sử dụng Fire Fox 3


Forumotion.com | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | www.sosblogs.com